วันศุกร์ที่ 12 กรกฎาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ มอบเงินสนับสนุนทุนการศึกษา จำนวน 100,000 บาท ให้แก่โรงเรียนสิงห์สมุทร โดยมี นายถาวร เขียนเสมอ ผู้อำนวยการโรงเรียนสิงห์สมุทร และคณะผู้บริหาร รับมอบเพื่อนำไปมอบเป็นทุนการศึกษาให้นักเรียนที่ได้รับการคัดเลือกต่อไป ในการนี้ พลเรือตรี โชติรัตน์ อุตมเพทาย เสนาธิการฐานทัพเรือสัตหีบ และนายทหารฝ่ายอำนวยการ ร่วมพิธีดังกล่าวด้วย ณ ห้องรับรอง กองบัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
๑๕ กรกฎาคม ๒๕๖๗
วันที่ ๕ กรกฎาคม ๒๕๖๗ พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานในพิธีมอบรางวัลการแข่งขันกีฬากอล์ฟกองทัพไทย ครั้งที่ ๕๔ ประจำปี ๒๕๖๗ ณ สนามกอล์ฟศูนย์พัฒนากีฬาราชนาวี พลูตาหลวง อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
๑๕ กรกฎาคม ๒๕๖๗
ในวันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วย คุณ ธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานพิธีเปิดหอผู้ป่วยพิเศษ ๒ กองการพยาบาล โรงพยาบาลอาภากรเกียรติวงศ์ ฐานทัพเรือสัตหีบ โดยมี พลเรือตรี โชติรัตน์ อุตมเพทาย เสนาธิการฐานทัพเรือสัตหีบ และ พลเรือตรี สรรชัย เลิศวีระศิริกุล ผู้อำนวยการโรงพยาบาลอาภากรเกียรติวงศ์ ฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมคณะผู้บังคับบัญชาฐานทัพเรือสัตหีบร่วมงาน ณ หอผู้ป่วยพิเศษ ๒ กองการพยาบาล โรงพยาบาลอาภากรเกียรติวงศ์ ฐานทัพเรือสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
๕ กรกฎาคม ๒๕๖๗
ในวันพุธที่ 19 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ และ พลเรือตรี ทรงศักดิ์ จุมปามัญ รองผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ ตรวจเยี่ยมและให้กำลังใจกำลังพลที่ร่วมกิจกรรมจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” บริจาคโลหิตเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 3 มิถุนายน 2567 ณ โรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ กรมแพทย์ทหารเรือ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
๒๑ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันพฤหัสบดีที่ 13 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ รับการเยี่ยมคำนับจาก นายถาวร เขียนเสมอ ผู้อำนวยการโรงเรียนสิงห์สมุทร และคณะ ณ ห้องรับรอง กองบัญชาการ ฐานทัพเรือสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี การเยี่ยมคำนับดังกล่าว มีวัตถุประสงค์ เพื่อแนะนำตัวในโอกาสที่รับตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนสิงห์สมุทร และ หารือในการขอรับการสนับสนุนต่าง ๆ จากฐานทัพเรือสัตหีบ ซึ่งถือว่าเป็นการสนองตอบนโยบายของผู้บัญชาการทหารเรือ ประจำปีงบประมาณ 2567 ในการดำรงกิจกรรมงานโครงการ “บ้าน วัด โรงเรียน” (บวร) ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
๑๘ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันอาทิตย์ที่ 9 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วย คุณ ธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ และผู้บังคับบัญชาฐานทัพเรือสัตหีบ ถวายภัตตาหารเพล พระภิกษุโครงการอุปสมบทหมู่เฉลิมพระเกียรติ ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมสิริบูรพาธรรมสถาน อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี
๑๒ มิถุนายน ๒๕๖๗
วันที่ 6 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานกิจกรรม 5 ส. (Big Cleaning Day) โดยมีผู้เข้าร่วมกิจกรรม ประกอบด้วยผู้บังคับบัญชา กำลังพลสังกัดฐานทัพเรือสัตหีบ ณ กองบัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี โดยวัตถุประสงค์ของกิจกรรม 5 ส. (Big Cleaning Day) ในรูปแบบการมอบวัสดุอุปกรณ์ทำความสะอาด อุปกรณ์ประจำสำนักงาน เพื่อพัฒนาหน่วยงานให้มีความสะอาด สง่างาม เป็นไปตามมาตรฐานของหน่วยงานราชการ และส่งเสริมให้กำลังพลในสังกัดกองบัญชาการฯ ได้ตระหนักถึงความความสำคัญของการรักษาความสะอาดและดูแลสิ่งแวดล้อมในสถานที่ทำงาน ให้มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยและความปลอดภัยในการทำงานอยู่เสมอ โดยการนำเอาแนวทางตามหลักการ 5 ส. คือ สะสาง สะดวก สะอาด สุขลักษณะ และ สร้างนิสัย
๑๐ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันจันทร์ที่ 3 มิถุนายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ มอบหมายให้ พลเรือตรี ทรงศักดิ์ จุมปามัญ รองผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบพร้อมด้วยภริยา เป็นผู้แทนร่วมกิจกรรมเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี ๓ มิถุนายน ๒๕๖๗ ซึ่งประกอบด้วย ๔ พิธีที่สำคัญ คือ พิธีทำบุญตักบาตรพระภิกษุสามเณร ๔๗ รูป พิธีปล่อยพันธุ์ปลาน้ำจืดถวายเป็นพระราชกุศล พิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายเป็นพระราชกุศล และ พิธีวางพานพุ่มถวายราชสักการะและลงนามถวายพระพรชัยมงคล ณ หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง
๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ ร่วมพิธีเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี ๓ มิถุนายน ๒๕๖๗ ในวันจันทร์ที่ 3 มิถุนายน 2567 พลเรือโทชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วย คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ ร่วมพิธีเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี ๓ มิถุนายน ๒๕๖๗ โดยมีพลเรือเอก อะดุง พันธุ์เอี่ยม ผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นประธานในพิธี ฯ พร้อมกันนี้ ได้มีผู้บังคับบัญชาของกองทัพเรือ หัวหน้าหน่วยขึ้นตรงกองทัพเรือ ร่วมประกอบพิธีฯ ณ หอประชุมกองทัพเรือ และเป็นพื้นที่หลักในการจัดพิธีฯ ซึ่งประกอบด้วย ๔ พิธี ได้แก่ พิธีทำบุญตักบาตรพระภิกษุสามเณร จำนวน ๙๙ รูป พิธีปล่อยพันธุ์ปลาน้ำจืดถวายเป็นพระราชกุศล พิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายเป็นพระราชกุศล และ พิธีวางพานพุ่มถวายราชสักการะและลงนามถวายพระพรชัยมงคล ณ ห้องเจ้าพระยา หอประชุมกองทัพเรือ
๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันพุธ ที่ 29 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วยคุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานเปิดกิจกรรมเดิน- วิ่งเพื่อสุขภาพที่แข็งแรง (สัญจร) ประจำปีงบประมาณ 2567" ครั้งที่ 6 โดยมีผู้เข้าร่วมกิจกรรม ประกอบด้วยผู้บังคับบัญชา กำลังพลสังกัดฐานทัพเรือสัตหีบ สมาชิกชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ และสมาชิกชมรมไลน์แดนซ์ by ครูอัช จำนวนประมาณ 350 นาย ณ สวนกรมหลวงชุมพร กองทัพเรือ(หนองตะเคียน) อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี มีระยะทางรวม 4.8 กิโลเมตร (จำนวน 2 รอบ) สำหรับการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์ เพื่อให้ข้าราชการ ทหารกองประจำการ ลูกจ้างพนักงานราชการ และครอบครัว ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ โดยการเดินออกกำลังกาย เพื่อให้มีสุขภาพแข็งแรง ห่างไกลจากโรคภัยต่างๆ และเป็นไปตามนโยบายของกองทัพเรือ และในการนี้ยังมีการมอบของรางวัลและข้าวสารให้กับกำลังพลที่มาร่วมกิจกรรม เพื่อเป็นแรงจูงใจในการเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งต่อไป
๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วยผู้บังคับบัญชาชั้นนายพลเรือของฐานทัพเรือสัตหีบ ร่วมกิจกรรม "รักษ์ทะเลไทย รักษ์แสมสาร" เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมีผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นประธาน ซึ่งมีกำลังพลของฐานทัพเรือสัตหีบ สมาคมภริยาทหารเรือ หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน นักเรียน และประชาชนในพื้นที่เข้าร่วมกิจกรรมฯ ณ บริเวณ พิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยาเกาะและทะเลไทย หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษทางเรือ กองเรือยุทธการ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี กิจกรรม “รักษ์ทะเลไทย รักษ์แสมสาร” ดำเนินงานภายใต้กรอบการสร้างจิตสำนึก กิจกรรมสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์ทรัพยากร และกิจกรรมพิเศษสนับสนุนการอนุรักษ์ทรัพยากร โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการอนุรักษ์ทรัพยากรให้เยาวชนเกิดการเรียนรู้ ได้สัมผัสกับทรัพยากรกายภาพและชีวภาพ และศึกษาตามกระบวนการทางวิทยาศาสตร์อย่างเป็นระบบ เกิดความรักและหวงแหนทรัพยากรทางทะเล ไม่ทำลายธรรมชาติอันสวยงาม รวมทั้งเป็นการบูรณาการความร่วมมือในการรักษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมทางทะเลและชายฝั่งกับหน่วยงานสนองพระดำริ แสดงถึงความเป็นหนึ่งของการรณรงค์ร่วมกันอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติทางทะเล นำไปสู่การพัฒนาด้านการอนุรักษ์ทรัพยากรทางทะเลให้มีความยั่งยืน มีการปฏิบัติที่สำคัญประกอบด้วย พิธีเปิดกรวยถวายสักการะพระฉายาลักษณ์สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี การปลูกต้นโกงกางของผู้บังคับบัญชา การจัดแสดงนิทรรศการการปลูกต้นโกงกาง การเก็บทำความสะอาดชายหาดบริเวณโดยรอบ
๖ มิถุนายน ๒๕๖๗
ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ ร่วมกิจกรรม การออกกำลังกายในน้ำ ส่งเสริมสุขภาพกำลังพลภายในหน่วยให้กับกำลังพลที่มีปัจจัยเสี่ยงสูง ที่มีค่าดัชนีมวลกาย BMI มากกว่าหรือเท่ากับ 35 (BMI35) และกำลังพลอื่น ๆ ที่สนใจเข้าร่วมกิจกรรม ซึ่งเป็นไปตามนโยบายเร่งด่วนของ ผู้บัญชาการทหารเรือ ประจำปีงบประมาณ 2567 ด้านการพัฒนาสุขภาพกำลังพล กองทัพเรือ ณ สระน้ำอาคารรักษ์สุขภาพ โรงพยาบาลอาภากรเกียรติวงศ์ ฐานทัพเรือสัตหีบ
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วย คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ ตรวจเยี่ยมผู้ป่วยติดบ้าน ติดเตียง และผู้พิการในชุมชนบ้านพักของกำลังพลและครอบครัว สังกัดฐานทัพเรือสัตหีบ ตามโครงการ Good Home Good Health ซึ่งเป็นไปตามนโยบาย ผู้บัญชาการทหารเรือ ประจำปีงบประมาณ 2567 ด้านการดูแลกำลังพล กองทัพเรือ ซึ่งมีดำริให้ขยายผลการเฝ้าระวัง และติดตามการดูแลสุภาพของกำลังพลและครอบครัว
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ พร้อมด้วย คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชาสัมพันธ์ขับขี่ปลอดภัย ส่งตัวไว ไม่พิการของข้าราชการ และครอบครัวกองทัพเรือ (พื้นที่สัตหีบ) ประจำปี 2567 ซึ่งเป็นโครงการร่วมระหว่างโรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ กรมแพทย์ทหารเรือ และ ชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ ณ สโมสร โรงพยาบาลอาภากรเกียรติวงศ์ ฐานทัพเรือสัตหีบ โดยมีผู้บังคับบัญชา รวมถึงกำลังพล ฐานทัพเรือสัตหีบ เข้าร่วมโครงการดังกล่าว อันจะเป็นประโยชน์ต่อกำลังพลของกองทัพเรือ และครอบครัว ในการเพิ่มความรู้ความเข้าใจ ช่วยฝึกฝนทักษะ ให้เกิดความมั่นใจ และสามารถช่วยเหลือผู้ประสบเหตุในเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดบนท้องถนน
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานจัดกิจกรรมเทิดพระเกียรติ ครบรอบวันสิ้นพระชนม์ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ โดยมี คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นผู้แทนนายกสมาคมภริยาทหารเรือ ในการนี้ได้มีผู้แทนจากหน่วยงานราชการและภาคเอกชน ในพื้นที่สัตหีบ คณะนายทหารชั้นผู้ใหญ่ พร้อมด้วยผู้แทนหน่วยขึ้นตรงกองทัพเรือ พื้นที่สัตหีบ กำลังพลทหารเรือในพื้นที่สัตหีบ และชมรมภริยาทหารเรือพื้นที่สัตหีบ ร่วมกิจกรรมโดยพร้อมเพรียงกัน ณ พระอนุสาวรีย์ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ สวนกรมหลวงชุมพร กองทัพเรือ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี สำหรับการจัดกิจกรรมเทิดพระเกียรตินี้ เป็นการระลึกถึงวันครบรอบสิ้นพระชนม์ ประกอบด้วย พิธีบวงสรวงฯ จำนวน 3 จุด ได้แก่ ณ ศาลเสด็จเตี่ยเขาแหลมปู่เจ้า พระอนุสาวรีย์หน้ากองบัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ และ ศาลเสด็จเตี่ยหนองตะเคียน พิธีวางพวงมาลา และอ่านประกาศพระเกียรติคุณ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เนื่องใน "วันอาภากร " ให้ข้าราชการและ ประชาชนทุกท่าน ได้รับทราบถึงเกียรติประวัติอันงดงามของพระองค์ท่าน
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
ในวัน พฤหัสบดี ที่ 16 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานจัดทดสอบสมรรถภาพร่างกายของกำลังพลฐานทัพเรือสัตหีบ ณ สโมสรสัญญาบัตรฐานทัพเรือสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี โดยมีผู้บังคับบัญชา รวมถึงกำลังพล ฐานทัพเรือสัตหีบ เข้าร่วมกิจกรรมฯ ประกอบด้วย 3 สถานี ได้แก่ วัดความอ่อนตัว ลุกนั่ง และดันพื้น ซึ่งเป็นการปฏิบัติตามนโยบายของ กองทัพเรือ ด้านการ ดูแลสุขภาพกำลังพล การส่งเสริมสุขภาพ ให้กำลังพลของกองทัพเรือมีร่างกายที่แข็งแรง และรับทราบสมรรถนะตามอายุ วัย ที่เหมาะสม
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
ใน วันพุธที่ 15 พฤษภาคม 2567 พลเรือโทชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานเปิดการแข่งขันฟุตบอล ภายในฐานทัพเรือสัตหีบ " ประภาคาร ซีฮอร์ส ลีค 2024 " ทั้งนี้ เป็นไปตามนโยบายผู้บัญชาการทหารเรือ ประจำปี 2567 ด้านการดูแลกำลังพล มุ่งเน้น ส่งเสริมให้กำลังพลมีสุขภาพที่แข็งแรง เพื่อส่งเสริมให้กำลังพลได้ออกกำลังกาย เสริมสร้างสุขภาพพลานามัยที่สมบูรณ์แข็งแรง และสร้างความสามัคคีระหว่างหน่วยงาน โดยมีหน่วยทำการแข่งขัน จากหน่วยขึ้นตรง ฐานทัพเรือสัตหีบ และหน่วยสมทบ จำนวน 8 หน่วยกีฬา และกิจกรรมนี้ จะมีขึ้นในทุกๆ วันพุธของสัปดาห์ ตั้งแต่วันที่ 15 พฤษภาคม จนถึงวันที่ 28 สิงหาคม 2567 การนี้ ได้มีผู้บังคับบัญชา หัวหน้าหน่วยขึ้นตรงและหน่วยสมทบ ฯ รวมทั้งกำลังพล และนักกีฬาในสังกัดฐานทัพเรือสัตหีบ ร่วมกิจกรรม ฯ โดยพร้อมเพียงกัน
๒๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานในพิธีลงนามถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2567 ณ ห้องประกอบพิธี ชั้น 4 อาคารกองบัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ โดยมี คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ นายทหารชั้นผู้ใหญ่ หัวหน้าหน่วยขึ้นตรง และหน่วยสมทบ พร้อมคู่สมรส เข้าร่วมพิธีฯ การจัดพิธีลงนามถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในโอกาสวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2567 เพื่อเป็นการแสดงความจงรักภักดี และรำลึกถึงพระราชพิธีบรมราชาภิเษกของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
วันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธาน พิธีเปิดงานปิดทองหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ ภายในงานได้จัดให้มีการบำเพ็ญกุศลและมหรสพสมโภช รวมทั้งการออกร้านต่างๆ เพื่อจัดหารายได้ไปบูรณะซ่อมแซมเสนาสนะวัดสัตหีบ และการสาธารณะสงเคราะห์ทั่วไป ในการนี้ มีผู้บังคับบัญชาของฐานทัพเรือสัตหีบ โดยรองผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ เสนาธิการฐานทัพเรือสัตหีบ ผู้แทนหน่วยในกองทัพเรือพื้นที่สัตหีบ หน่วยงานราชการในพื้นที่สัตหีบ รวมทั้งผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และประชาชนเข้าร่วมพิธีฯ ดังกล่าว ณ วัดสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี การจัดงานปิดทองหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ ได้มีขึ้นหลังจากหลวงพ่ออี๋ได้มรณภาพลง ทางวัดสัตหีบ พร้อมด้วยคณะกรรมการ พ่อค้า ประชาชน และศิษยานุศิษย์ ได้ร่วมใจกันสร้างรูปเหมือนขนาดเท่าองค์จริงของท่าน โดยหลังจากสร้างวิหารหลวงพ่ออี๋เสร็จ เมื่อปี พ.ศ.2515 จึงได้ทำพิธีอัญเชิญรูปเหมือนท่านเข้าประดิษฐานไว้ ณ วิหารแห่งนี้ เพื่อให้พุทธศาสนิกชนและศิษยานุศิษย์ได้สักการะบูชาเป็น ประเพณีประจำทุกปี
๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗
ในวัน อังคาร ที่ 30 เมษายน 2567 พลเรือโท ชยุต นาเวศภูติกร ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ มอบหมายให้ พลเรือตรี ทรงศักดิ์ จุมปามัญ รองผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ คุณธัชกร นาเวศภูติกร ประธานชมรมภริยาฐานทัพเรือสัตหีบ เป็นประธานปิดกิจกรรมโครงการ ค่าย บุตร-ธิดา ฐานทัพเรือสัตหีบ English Summer Camp 2024 พร้อมทั้งแจกใบประกาศนียบัตร สำหรับ บุตรธิดา ผู้ที่จบการฝึกอบรม ณ โรงเรียนสัตหีบ เขตฐานทัพเรือสัตหีบ การจัดกิจกรรมฯ ที่เกิดขึ้นระหว่างวันที่ 22-30 เมษายน 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เด็ก และเยาวชนในครอบครัวกำลังพล ของกองทัพเรือในพื้นที่สัตหีบ รู้จักการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ในช่วงปิดภาคเรียน และลดค่าใช้จ่ายของครอบครัว โดยการเรียนเพิ่มทักษะภาษาอังกฤษ ในด้านการฟัง พูด อ่าน และเขียน โดยมีเด็ก ที่เข้าร่วมกิจกรรม รวมทั้งสิ้น 30 คน ทั้งนี้ตลอดระยะการฝึกอบรมฯ เด็กๆได้รับ ความรู้ กล้าพูด และกล้าแสดงออก ซึ่งเป็นไปตามวัตถุประสงค์ของการจัดโครงการฯ และ สามารถนำไปต่อยอดสำหรับการเรียนในห้องเรียนปกติ ได้เป็นอย่างดีเยี่ยม
๒ พฤษภาคม ๒๕๖๗